liên hệ với chúng tôi
hotline:0234.3816818
Email: huelawoffice@gmail.com
Tìm kiếm tin tức
CHA ĐẺ CÓ LÀM ĐƯỢC GIẤY KHAI SINH VÀ NHẬP HỘ KHẨU CHO CON TRONG TRƯỜNG HỢP MẸ ĐẺ BỎ ĐI KHÔNG
Ngày cập nhật 01/12/2021

HUELAW - Thưa Văn phòng Luật sư, tôi và vợ tôi sống chung nhưng chưa đăng ký kết hôn. Tôi và cô ta có một đứa con chung. Khi cháu được 2 tháng tuổi thì vợ tôi bỏ đi, trên giấy chứng sinh của cháu chỉ mang tên mẹ. Giờ tôi muốn làm giấy khai sinh mang họ cha và nhập hộ khẩu cho cháu thì phải làm như thế nào? Mong Văn phòng Luật sư giải đáp.

Đáp:

Trong trường hợp người mẹ bỏ đi thì người cha vẫn có thể tiến hành làm thủ tục khai sinh cho con kết hợp đăng ký nhận cha, con.Sau khi làm được giấy khai sinh thì tiến hành thủ tục nhập hộ khẩu cho con.

1.Trình tự, thủ tục để đăng ký nhận cha, con kết hợp đăng ký khai sinh.

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hộ tịch 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch
  • Thông tư 04/2020/TT-BTP ngày 28/5/2020 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015

Thẩm quyền: Ủy ban nhân dân xã nơi cư trú của cha hoặc mẹ theo quy định.

Thành phần hồ sơ đăng ký bao gồm:

-  Tờ khai đăng ký khai sinh, tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

-  Giấy chứng sinh;

-  Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con bao gồm một trong những loại giấy tờ sau:

+  Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan, tổ chức khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con;

+  Trường hợp không có chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con nêu trên thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, con có ít nhất hai người làm chứng.

Giấy khai sinh và Trích lục đăng ký nhận cha, con được cấp đồng thời cho người yêu cầu trong thời gian 3 ngày.Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.

2.Trình tự thủ tục nhập hộ khẩu cho con.

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 2, Khoản 2 Điều 21 Luật cư trú 2020

Thẩm quyền: Công an xã

Thành phần hồ sơ đăng ký bao gồm:

-Tờ khai thay đổi thông tin cư trú, trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp hoặc người được ủy quyền, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản;

- Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ nhân thân với chủ hộ, thành viên hộ gia đình, trừ trường hợp đã có thông tin thể hiện quan hệ này trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu về cư trú;

- Giấy tờ, tài liệu chứng minh các điều kiện khác quy định tại điểm b, điểm c khoản 2 Điều 20 của Luật này.

Thời hạn giải quyết thủ tục: Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Văn phòng luật sư Huế (HUELAW)

 

HUELAW
       
Các tin khác
Xem  
Thống kê truy cập
Truy cập tổng 7.450.165
Truy cập hiện tại 13
Đối tác
TRT HuếVTV8Báo tuổi trẻBáo pháp luậtBáo Thừa Thiên HuếĐH Luật HuếĐH Kinh tế HuếCông ty DigitechXe buýt Hoàng ĐứcKhách sạn Hoàng CungKhách sạn GoldKhách sạn RomanceCông ty du lịch Hương GiangCông ty du lịch Thanh TâmĐất xanh miền TrungCông ty cổ phần du lịch Huế - Nhà hàng nổi sông Hương