liên hệ với chúng tôi
hotline:0234.3816818
Email: huelawoffice@gmail.com
Tìm kiếm tin tức
Điều kiện nhận chuyển nhượng đất trồng lúa
Ngày cập nhật 12/03/2021

Hỏi:

Tôi muốn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng lúa của anh Đỗ Minh N với thông tin thửa đất như sau: thửa đất số 23, tờ bản đồ số: 14, diện tích: 200m2 tọa lạc tại địa chỉ: thôn H, xã HD, huyện HT, tỉnh TTH. Nay tôi muốn hỏi luật sư: Tôi phải đáp ứng các điều kiện gì để nhận chuyển quyền sử dụng đất nêu trên? Tôi xin chân thành cám ơn.

Đáp:

Sau khi nghiên cứu tài liệu, thông tin do bạn cung cấp, căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 10 Luật Đất đai 2013:

“1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác.”

Tại khoản 3 Điều 191 Luật Đất đai 2013 có quy định:

“3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.”

Tại khoản 30 Điều 3 Luật Đất đai 2013:

“30. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là hộ gia đình đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp và có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp trên đất đó.”

Về việc xác định có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp (theo Nghị định số 01/2017/NĐ-CP):

- Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp có nguồn thu thập ổn định từ sản xuất nông nghiệp.

- Trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không cùng nơi đăng ký họ khẩu thường trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp có nguồn thu nhập ổn định từ sản xuất nông nghiệp sau khi có văn bản xác nhận về việc sử dụng đất nông nghiệp của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất.

Đối chiếu với các quy định trên, bạn có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa nếu bạn đáp ứng điều kiện là đang trực tiếp sản xuất nông nghiệp và được Ủy ban nhân dân xã HD xác nhận có nguồn thu nhập ổn định từ việc sản xuất nông nghiệp.

Bộ phận tư vấn pháp luật - Văn phòng Luật sư Huế (HUELAW)

       
Các tin khác
Xem  
Thống kê truy cập
Truy cập tổng 7.450.104
Truy cập hiện tại 10
Đối tác
TRT HuếVTV8Báo tuổi trẻBáo pháp luậtBáo Thừa Thiên HuếĐH Luật HuếĐH Kinh tế HuếCông ty DigitechXe buýt Hoàng ĐứcKhách sạn Hoàng CungKhách sạn GoldKhách sạn RomanceCông ty du lịch Hương GiangCông ty du lịch Thanh TâmĐất xanh miền TrungCông ty cổ phần du lịch Huế - Nhà hàng nổi sông Hương